Ana amfani da maganin zafi don canza kayan jiki nazagaye karfe mahada sarƙoƙi, yawanci don ƙara ƙarfi da sawa halaye na zagaye na isar da sarƙoƙi yayin kiyaye isasshen ƙarfi da ductility don aikace-aikacen. Maganin zafi ya haɗa da yin amfani da dumama, saurin sanyaya (quenching), wani lokacin har ma da sanyaya abubuwan da aka gyara zuwa matsanancin yanayin zafi don samun sakamakon da ake so.
Duk karafa sun ƙunshi wani nau'i na microstructure. Kwayoyin suna canza matsayi lokacin da zafi. Lokacin da aka kashe ƙarfen, ƙwayoyin suna kasancewa a cikin sabon ƙananan ƙwayoyin cuta, tare da haɓaka matakan ƙarfi da tsammanin ƙarfi da juriya na ɓangaren. Abubuwan da ke cikin sarkar suna da zafi daban-daban kafin haɗuwa, wanda ke taimakawa wajen saita dukiya na kowane bangare zuwa yanayin da ya dace. Akwai hanyoyi daban-daban na maganin zafi waɗanda za a iya amfani da su don daidaita matakan taurin da zurfin. Hanyoyi guda uku da aka fi amfani da su don magance zafi don sassan sassan sune:
Ta hanyar hardening
Ta hanyar hardening shine tsarin dumama, quenching da tempering zagaye na sarƙoƙi. Wannan tsari yana taurare kuma yana ƙarfafa abu daidai gwargwado a ko'ina cikin sassan sassan sarkar, ba kamar wasu hanyoyin da kawai ke taurare Layer na waje ba. Sakamakon shine karfe mai zafi wanda ya fi wuya kuma ya fi karfi, amma har yanzu yana da isasshen ductility da taurin.
Carburizing - Case hardening
Carburizing shine tsari na fallasa karfe zuwa carbon don taurare yayin da ake dumama karfe. Ƙara carbon zuwa saman karfe yana canza nau'in sinadarai don sa ya fi dacewa da maganin zafi yayin da yake riƙe da taushi, taurin gindin ductile. Carbon yana tsotsewa ne kawai akan filayen hanyoyin haɗin yanar gizo da aka fallasa, kuma zurfin shigar carbon yayi daidai da lokacin da aka kashe a cikin tanderun, don haka ake kira case hardening. Harka taurin yana haifar da yuwuwar yuwuwar karafa fiye da sauran hanyoyin tauri, amma taurin harka mai zurfi na iya ɗaukar lokaci mai yawa kuma yana da tsada sosai.
Ƙunƙarar ƙaddamarwa
Kama da taurin-hardening, yana buƙatar tsari na dumama sannan quenching, amma aikace-aikacen zafi ana aiwatar da shi ta hanyar sarrafawa ta hanyar ƙaddamarwa (filin maganadisu mai ƙarfi). Ƙunƙarar ƙaddamarwa yawanci ana yin ta azaman tsari na biyu ban da ta hanyar taurin. Tsarin shigar da sarrafawa yana iyakance zurfin da ƙirar canje-canjen taurin. Ana amfani da hardening shigar da ƙara don taurara takamaiman sashe na sashe, maimakon duka ɓangaren.
Yayin da maganin zafi hanya ce mai inganci da mahimmanci don haɓaka ingancin sarkar mahaɗin zagaye, kera ingantacciyar inganci, sarƙoƙin isar da saƙo mai dorewa yana buƙatar sauran hanyoyin masana'antu da yawa kamar lankwasa da walda.
Lokacin aikawa: Maris-31-2023